கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் பற்றிய கண்ணோட்டம்

கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங், கணினி வன்வட்டில் தரவைச் சேமிப்பதற்குப் பதிலாக, இணையத்தில் தரவை அணுகுவதற்கும் சேமிப்பதற்கும் எளிதான வழிமுறையாக கம்ப்யூட்டிங் முன்னுதாரணம் உள்ளது. இது தனியார் அல்லது பொது நெட்வொர்க்குகளுடன் தொடர்ந்து இணைந்திருக்கவும், தரவு, கோப்பு சேமிப்பு மற்றும் பயன்பாட்டிற்கான மாறும் அளவிடக்கூடிய உள்கட்டமைப்பை வழங்கவும் உதவும் ஒரு பெரிய அமைப்புகளாக அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது.

இந்த தொழில்நுட்பத்தை அறிமுகப்படுத்தியதன் மூலம், உள்ளடக்கம், விநியோகம், கணக்கீட்டு செலவு மற்றும் பயன்பாட்டு ஹோஸ்டிங் ஆகியவற்றை கணிசமாகக் குறைத்தது. இது ஒரு தரவு மையத்தை ஒரு மூலதன-தீவிர அமைப்பிலிருந்து மாறி விலை சூழலுக்கு மாற்றும் திறனைக் கொண்டுள்ளது.

ஆராய்ச்சித் தொழில்களில் ஒன்றின் படி – ஃபாரெஸ்டர், கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங்கை சுருக்கமான, அதிக அளவிடக்கூடிய மற்றும் நிர்வகிக்கப்பட்ட கம்ப்யூட் உள்கட்டமைப்பின் ஒரு தொகுப்பாக வரையறுக்கிறது, இது இறுதி வாடிக்கையாளர் பயன்பாடுகளை ஹோஸ்ட் செய்யும் திறன் கொண்டது மற்றும் நுகர்வு மூலம் கட்டணம் வசூலிக்கப்படுகிறது. அதேசமயம், யு.எஸ். நேஷனல் இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் ஸ்டாண்டர்டுஸ் அண்ட் டெக்னாலஜி (என்ஐஎஸ்டி) கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் வரையறையை உருவாக்கியுள்ளது, இது கட்டமைக்கக்கூடிய கணினி வளங்களின் (எ.கா., நெட்வொர்க்குகள், சேவையகங்கள், சேமிப்பு, பயன்பாடுகள் , மற்றும் சேவைகள்) குறைந்தபட்ச நிர்வாக முயற்சி அல்லது சேவை வழங்குநரின் தொடர்பு மூலம் விரைவாக வழங்கப்பட்டு வெளியிடப்படலாம்.

கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங்கின் சிறப்பியல்பு சுய சேவையை உள்ளடக்கியது, அங்கு ஒரு வாடிக்கையாளர் தங்கள் சொந்த கணினி வளங்களை கோரலாம் மற்றும் நிர்வகிக்கலாம். பரந்த நெட்வொர்க்கிற்கான அணுகல் தனியார் நெட்வொர்க்குகள் அல்லது இணையத்திற்கு சேவையைப் பெற அனுமதிக்கிறது. இந்த தொழில்நுட்பம் பகிரப்பட்ட வளங்களின் தொகுப்பை வழங்குகிறது, அங்கு வாடிக்கையாளர் கணினி வளங்களின் தொகுப்பிலிருந்து பெறுகிறார், பொதுவாக தொலைநிலை தரவு மையத்தில்.

கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் சேவை மாதிரிகள்

கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங்கின் சேவைகள் மென்பொருள்-ஒரு-சேவை (சாஸ்), இயங்குதளம்-ஒரு-சேவை (பாஸ்) மற்றும் உள்கட்டமைப்பு-ஒரு-சேவை (ஐ.ஏ.எஸ்) என மூன்று பிரிவுகளாக தொகுக்கப்பட்டுள்ளன.

மென்பொருள்-ஒரு-சேவை (சாஸ்)

இந்த சேவை மாதிரியில், கிளவுட் அடிப்படையிலான பயன்பாடுகள் வாடிக்கையாளருக்கு, தேவைக்கேற்ப சேவையாக வழங்கப்படுகின்றன. இது "கிளவுட்டில்" தொலைதூர கணினிகளில் இயங்கும் சேவையின் ஒரு எடுத்துக்காட்டு ஆகும், அவை மற்றவர்களுக்குச் சொந்தமானவை மற்றும் இயக்கப்படுகின்றன, மேலும் இணையம் வழியாக பயனர்களின் கணினிகளுடன் இணைக்கப்படுகின்றன, பொதுவாக வலை உலாவி. பேஸ்புக், ட்விட்டர், பிளிக்கர் மற்றும் கூகிள் போன்ற சமூக வலைப்பின்னல் தளங்கள் அனைத்தும் சாஸின் எடுத்துக்காட்டுகள், இருப்பினும் பயனர்கள் எந்தவொரு இணைய செயல்படுத்தப்பட்ட சாதனம் வழியாக சேவைகளை அணுக முடியும்.

மேடையில்-ஒரு-சேவை (பாஸ்)

இயங்குதளம்-ஒரு-சேவை (பாஸ்) மாதிரி என்பது மென்பொருள்-ஒரு-சேவை அமைப்பிற்கு மேலே உள்ள ஒரு நிலை மற்றும் வன்பொருள், நெட்வொர்க் மற்றும் இயக்க முறைமையை வழங்குகிறது, இதனால் ஒரு வாடிக்கையாளர் தனது சொந்த பயன்பாடு மற்றும் மென்பொருளை வடிவமைக்க முடியும். அளவிடுதல் மற்றும் நிர்வகித்தல் போன்ற பயன்பாடுகளின் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்வதற்காக, இயக்க முறைமை OS மற்றும் பயன்பாட்டு சேவையகங்களின் முன் வரையறுக்கப்பட்ட கலவையை பாஸ் வழங்குநர்களான தடைசெய்யப்பட்ட J2EE, LAMP இயங்குதளம் (லினக்ஸ், அப்பாச்சி, MySQL மற்றும் PHP) போன்றவற்றால் வழங்கப்படுகிறது. எடுத்துக்காட்டாக, செயல்பாட்டின் ஒவ்வொரு கட்டத்திலும் தங்கள் வலைத்தளங்களை உருவாக்க, சோதிக்க மற்றும் இறுதியில் ஹோஸ்ட் செய்ய, வலை உருவாக்குநர்கள் தனிப்பட்ட பாஸ் சூழல்களைப் பயன்படுத்தலாம்.

உள்கட்டமைப்பு-ஒரு சேவையாக (IaaS)

உள்கட்டமைப்பு-ஒரு-சேவை (IaaS) என்பது ஒரு அடிப்படை கணினி மற்றும் சேமிப்பக திறன் ஆகும், இது பிணையத்தில் தரப்படுத்தப்பட்ட சேவையால் வழங்கப்படுகிறது. இந்த மாதிரி தரவு மைய இடம், சேமிப்பக அமைப்புகள், நெட்வொர்க்கிங் உபகரணங்கள், சேவையகங்கள் போன்றவற்றை ஒன்றிணைத்து அவற்றைக் கிடைக்கச் செய்வதன் மூலம் பணிச்சுமையை எளிதாக்கியுள்ளது. இது தவிர, வாடிக்கையாளர் தனது சொந்த இயக்க முறைமைகள், மென்பொருள் மற்றும் பயன்பாடுகளை உருவாக்கி நிறுவ முடியும்.

கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் வரிசைப்படுத்தல் மாதிரிகள்

கிடைக்க மற்றும் பயன்பாடுகளை வரிசைப்படுத்த, நிறுவனங்கள் பொது, தனியார் அல்லது கலப்பின மேகங்களில் கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் தேர்வு செய்யலாம். ஒவ்வொரு நிறுவனத்திற்கும் சரியான மேகக்கணி பாதையை தீர்மானிக்க, கிளவுட் ஒருங்கிணைப்பாளர்கள் முக்கிய பங்கு வகிக்கின்றனர்.

பொது மேகம்

பெரிய அளவில், பொது மேகக்கணி வழங்கும் சேவைகள் இணையத்தில் வழங்கப்படுகின்றன, மேலும் அவை நிறுவனங்களால் இயக்கப்படுகின்றன மற்றும் சொந்தமானவை, அவை பிற நிறுவனங்கள் அல்லது தனிநபர்களுக்கு நியாயமான கணினி வளங்களை விரைவாக அணுகுவதற்குப் பயன்படுத்துகின்றன. இந்த வரிசைப்படுத்தல் மாதிரியின் மூலம், நுகர்வோர் துணை உள்கட்டமைப்பு, வன்பொருள் அல்லது மென்பொருளை வாங்க தேவையில்லை, இது வழங்குநர்களால் சொந்தமானது மற்றும் நிர்வகிக்கப்படுகிறது.

தனியார் மேகம்

இந்த வரிசைப்படுத்தல் மாதிரியில், மேகத்தின் உள்கட்டமைப்பு ஒரு குறிப்பிட்ட நிறுவனத்திற்காக மட்டுமே இயக்கப்படுகிறது மற்றும் அமைப்பு அல்லது மூன்றாம் தரப்பினரால் நிர்வகிக்கப்படுகிறது. வளங்களின் அதிக கட்டுப்பாட்டை வழங்குவதோடு, பல குத்தகைதாரர்களிடமிருந்து தெளிவாகத் திசைதிருப்பும்போது, ​​பல்வேறு மேகங்களின் செயல்திறனைப் பயன்படுத்த தனியார் மேகங்கள் உள்ளன.

கலப்பின மேகங்கள்

கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங்கின் இந்த வரிசைப்படுத்தல் மாதிரி பொது மற்றும் தனியார் கிளவுட் மாதிரிகளை ஒருங்கிணைக்கிறது. ஒரு சேவை வழங்குநர் மூன்றாம் தரப்பு கிளவுட் வழங்குநர்களை கலப்பின மேகங்களுக்கு மத்தியில் முழு அல்லது பகுதி முறையில் பயன்படுத்தலாம், இதனால் கணினி நெகிழ்வுத்தன்மையை அதிகரிக்கிறது.

எனவே, அன்றாட கணினி பயனருக்கு, இந்த தொழில்நுட்பம் ஏராளமான விருப்பங்களையும் பெரிய மற்றும் சிறு வணிகங்களையும் வழங்குகிறது. நிறுவனங்கள் மற்றும் தனிநபர்களுக்காக, கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் நன்மைகளை வழங்குகிறது, மேலும் சேவை நுகர்வோர் மற்றும் சப்ளையர்களின் பல குழுக்களால் சூழப்பட்ட இடைமுகத்திற்கு நடவடிக்கை நகர்கிறது.

Add a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *