முதுகெலும்பு இணைவுக்குப் பிறகு வலி வன்பொருள் செயலிழப்பைக் குறிக்கலாம்

முதுகெலும்பு இணைவு அறுவை சிகிச்சைக்குப் பிறகு முதுகுவலிக்கு பல காரணங்கள் உள்ளன. முதுகெலும்பு மிகவும் ஆற்றல்மிக்க பொறிமுறையாகும், மேலும் அதன் ஒன்று அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட பிரிவுகளை ஒரு கடினமான அலகுக்கு மாற்றுவதற்கான முயற்சி சரியான முடிவுகளைத் தராது.

முதுகெலும்பின் நிலையற்ற பிரிவில் இருந்து வலிமிகுந்த இயக்கத்தை அகற்ற முதுகெலும்பு இணைவு செய்யப்படுகிறது. நடைமுறையின் போது, ​​இரண்டு முதுகெலும்புகளுக்கு இடையில் எலும்பு ஒட்டு அல்லது ஒத்த பொருள் பயன்படுத்தப்படுகிறது, மேலும் இந்த பிரிவு தண்டுகள் மற்றும் பெடிக்கிள் திருகுகள் மூலம் பாதுகாக்கப்படுகிறது. வெறுமனே, பயன்படுத்தப்படும் வன்பொருள் ஒவ்வொரு முதுகெலும்புகளுக்கும் எலும்பு ஒட்டு மெதுவாக இணைக்க அனுமதிக்க போதுமான நிலைத்தன்மையை வழங்குகிறது, இதன் மூலம் அவற்றை ஒரு கடினமான பிரிவில் இணைக்கிறது.

அறுவை சிகிச்சையின் போதும் அதற்குப் பின்னரும் பல விஷயங்கள் தவறாக போகலாம். முதலாவதாக, வன்பொருள் முதுகெலும்பைச் சுற்றியுள்ள நரம்புகள் மற்றும் தசைகளில் குறுக்கிடும் வகையில் பொருத்தப்படலாம். அறுவைசிகிச்சைகளுக்கு முதுகெலும்பு கட்டமைப்புகள் குறித்து விரிவான அறிவு இருந்தாலும், அந்த பகுதி மிகவும் சிக்கலானது, ஒரு திறமையான அறுவை சிகிச்சை நிபுணர் கூட ஒரு திருகு அல்லது தடியை வலியை ஏற்படுத்தும் நிலையில் வைக்கலாம். இணைவு ஒருபோதும் நடைபெறாது என்பதும் சாத்தியம்; இது அறுவை சிகிச்சைக்கு பிந்தைய பிரிவின் அதிகப்படியான இயக்கம் காரணமாக இருக்கலாம். குணப்படுத்தும் செயல்பாட்டின் போது வன்பொருள் உடைக்கலாம் அல்லது இடம்பெயரலாம், வலியை உருவாக்கி தோல்வியுற்ற இணைவு அபாயத்தை அதிகரிக்கும்.

அறுவைசிகிச்சைக்குப் பிறகு ஏற்படும் வலி ஒரு வன்பொருள் சிக்கலைக் குறிக்கும் என்பதை அறிந்திருப்பது முக்கியம். அறுவைசிகிச்சைக்குப் பிறகு விரைவில் வலி ஏற்பட்டால் (ஆரம்ப அறுவை சிகிச்சைக்குப் பின் வலி தணிந்த பிறகு), வன்பொருள் வைப்பதே பிரச்சினை அல்லது வன்பொருள் இடம்பெயர்ந்துள்ளது. சில நேரங்களில் ஒரு இணைவு செயல்முறைக்குப் பிறகு, இணைவு அமைப்பதற்கு முன்பு தடி இடத்திலிருந்து நகர்கிறது அல்லது அதைப் பாதுகாக்க வடு திசு உருவாகிறது. எந்தவொரு சந்தர்ப்பத்திலும் நீங்கள் தடியின் மேல் தோல் தொடும்போது உள்ளூர்மயமாக்கப்பட்ட வலி மற்றும் மென்மையை உணரலாம். நீங்கள் நரம்பு குறுக்கீட்டின் அறிகுறிகளையும் கொண்டிருக்கலாம் (சுடும் வலி, உணர்வின்மை மற்றும் / அல்லது ஒரு நரம்பு பாதையில் பலவீனம்).

காலப்போக்கில், உலோக சோர்வு தண்டுகள் அல்லது திருகுகள் எலும்பு முறிவு ஏற்படலாம். இது நரம்பு வலி மற்றும் தசைப்பிடிப்புக்கு வழிவகுக்கும், ஏனெனில் துண்டு துண்டான உள்வைப்பு ஒரு தசையின் இயக்கத்தில் குறுக்கிடக்கூடும்.

வன்பொருளால் ஏற்படும் வலியை ஒரு அறுவை சிகிச்சை முறையில் வன்பொருளை அகற்றுவதன் மூலம் மட்டுமே தீர்க்க முடியும்.

லோன்ஸ்டீன் மற்றும். அல். 1984 மற்றும் 1993 க்கு இடையில் நிகழ்த்தப்பட்ட 915 முதுகெலும்பு இணைப்புகளில் பயன்படுத்தப்படும் பெடிக்கிள் திருகுகளுடன் தொடர்புடைய சிக்கல்களை மதிப்பிடும் ஒரு ஆய்வை மேற்கொண்டது. தாமதமாகத் தொடங்கும் வலிக்கு அசல் நடைமுறைகளில் 24.3% பெற்றவர்களிடமிருந்து வன்பொருள் அகற்றப்பட வேண்டும் என்று அவர்கள் கண்டறிந்தனர். வன்பொருள் அகற்றப்பட்டவர்களில் 20% பேர் சூடர்த்ரோசிஸ் அல்லது தோல்வியுற்ற இணைவு இருப்பது கண்டறியப்பட்டது. மற்ற 80% நிகழ்வுகளில், வலிக்கு முக்கிய காரணம் வன்பொருள் தான். Http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/10565643?dopt=Abstract இல் ஆய்வைக் காண்க.

மேலே உள்ள ஆய்வு மிகவும் பழையது, ஆனால் முதுகெலும்பு இணைவு அறுவை சிகிச்சையுடன் தொடர்புடைய சிக்கல்கள் குறித்த புதிய ஆய்வுகள் குறைவு. 90 களின் நடுப்பகுதியில் இருந்து மருத்துவ மக்கள்தொகையில் மிகப் பெரிய அதிகரிப்புடன் முதுகெலும்பு இணைவு நடைமுறைகளின் வீதம் 250% அதிகரித்துள்ளது. வன்பொருள் உற்பத்தியாளர்களிடமிருந்து அவர்கள் பெறும் கிக்பேக்குகளுக்கு அறுவை சிகிச்சை நிபுணர்கள் தேவையற்ற அறுவை சிகிச்சைகள் செய்கிறார்கள் என்ற கவலையை இது எழுப்பியுள்ளது.

முதுகெலும்பு இணைவு 95% அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட வெற்றி விகிதத்தைக் கொண்டிருந்தாலும், இந்த விகிதம் பல சிக்கல்களை கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ளாது என்பதை நினைவில் கொள்வது அவசியம். முதுகெலும்பு இணைவுக்குப் பிறகு உங்களுக்கு வலி ஏற்பட்டால், உங்கள் வன்பொருள் இடம் இல்லாததா அல்லது உடைந்ததா என்பதைப் பார்க்க இமேஜிங் சோதனைகளை கோருங்கள்.

Add a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *