ஃபெடரல் கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் வரிசைப்படுத்தல் மாதிரிகள்

கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் பல வரிசைப்படுத்தல் மாதிரிகள் கொண்டதாக வரையறுக்கப்பட்டுள்ளது, ஒவ்வொன்றும் கிளவுட் அடிப்படையிலான சூழல்களுக்கு சேவைகள் மற்றும் செயல்பாடுகளை நகர்த்தும் ஏஜென்சிகளுக்கு குறிப்பிட்ட வர்த்தக பரிமாற்றங்களைக் கொண்டுள்ளன. பல்வேறு கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் வரிசைப்படுத்தல் மாதிரிகளின் வெவ்வேறு குணாதிசயங்கள் மற்றும் வர்த்தக பரிமாற்றங்கள் காரணமாக, ஏஜென்சி தகவல் தொழில்நுட்ப வல்லுநர்கள் தங்கள் நிறுவனத்தின் குறிப்பிட்ட தேவைகளைப் பற்றிய தெளிவான புரிதலையும், இந்த தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய பல்வேறு அமைப்புகள் எவ்வாறு உதவக்கூடும் என்பதையும் முக்கியம். கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங்கிற்கான என்ஐஎஸ்டியின் அதிகாரப்பூர்வ வரையறை நான்கு கிளவுட் வரிசைப்படுத்தல் மாதிரிகளை கோடிட்டுக் காட்டுகிறது: தனியார், சமூகம், பொது மற்றும் கலப்பின. சில முக்கிய வேறுபாடுகளைப் பார்ப்போம்.

தனியார் மேகம். மேகக்கணி உள்கட்டமைப்பு பல நுகர்வோர் (எ.கா., வணிக அலகுகள்) அடங்கிய ஒரு நிறுவனத்தால் பிரத்தியேக பயன்பாட்டிற்காக வழங்கப்படுகிறது. இது அமைப்பு, மூன்றாம் தரப்பு அல்லது அவற்றில் சிலவற்றால் சொந்தமாக இருக்கலாம், நிர்வகிக்கப்படலாம் மற்றும் இயக்கப்படலாம், மேலும் இது வளாகத்தில் அல்லது வெளியே இருக்கலாம்

பொதுவாக, உணர்திறன் அல்லது பணி-முக்கியமான தகவல்கள் ஈடுபடும்போது கூட்டாட்சி முகவர் மற்றும் துறைகள் தனியார் மேகங்களைத் தேர்ந்தெடுக்கின்றன. தனியார் மேகம் பாதுகாப்பு, நம்பகத்தன்மை, செயல்திறன் மற்றும் சேவையை அதிகரிக்க அனுமதிக்கிறது. இருப்பினும், மற்ற வகை மேகங்களைப் போலவே, இது விரைவாக அளவிடுவதற்கான திறனைப் பராமரிக்கிறது மற்றும் மூன்றாம் தரப்பினரால் வழங்கப்படும் போது மட்டுமே பயன்படுத்தப்படுவதை மட்டுமே செலுத்துகிறது, மேலும் இது பொருளாதார ரீதியாகவும் மாறும்.

ஒப்பீட்டளவில் சமீபத்தில் மத்திய அரசாங்கத்தில் செயல்படுத்தப்பட்ட ஒரு தனியார் கிளவுட் வரிசைப்படுத்தல் மாதிரியின் ஒரு எடுத்துக்காட்டு லாஸ் அலமோஸ் தேசிய ஆய்வகத்தால் செயல்படுத்தப்பட்டது, இது ஆராய்ச்சியாளர்களை சேவையகங்களை தேவைக்கேற்ப அணுகவும் பயன்படுத்தவும் அனுமதிக்கிறது.

சமூக மேகம். கவலைகளைப் பகிர்ந்து கொண்ட நிறுவனங்களிலிருந்து (எ.கா., பணி, பாதுகாப்புத் தேவைகள், கொள்கை மற்றும் இணக்கக் கருத்தாய்வு) நுகர்வோரின் ஒரு குறிப்பிட்ட சமூகத்தால் பிரத்தியேக பயன்பாட்டிற்காக மேகக்கணி உள்கட்டமைப்பு வழங்கப்படுகிறது. இது சமூகத்தில் உள்ள ஒன்று அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட நிறுவனங்கள், மூன்றாம் தரப்பு அல்லது அவற்றில் சிலவற்றால் சொந்தமாக இருக்கலாம், நிர்வகிக்கப்படலாம் மற்றும் இயக்கப்படலாம், மேலும் அது வளாகத்தில் அல்லது வெளியே இருக்கலாம்.

சமூக மேகக்கணி வரிசைப்படுத்தல் மாதிரி கவலைகளைப் பகிர்ந்து கொண்ட ஏஜென்சிகள் அல்லது சுயாதீன நிறுவனங்களுக்கு ஏற்றது மற்றும் உகந்ததாகும், எனவே பகிரப்பட்ட மற்றும் பரஸ்பர பதிவுகள் மற்றும் பிற வகையான சேமிக்கப்பட்ட தகவல்களுக்கான அணுகல் தேவை.

எடுத்துக்காட்டுகளில் இணக்க கருத்தாய்வுகளுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட சமூகம் அல்லது பாதுகாப்பு தேவைகள் கொள்கையில் கவனம் செலுத்தும் சமூகம் ஆகியவை அடங்கும்.

பொது மேகம். பொது மக்கள் திறந்த பயன்பாட்டிற்கான மேகக்கணி உள்கட்டமைப்பை வழங்குகிறார்கள். இது ஒரு வணிக, கல்வி, அல்லது அரசாங்க அமைப்பு அல்லது அவற்றில் சில கலவையால் சொந்தமாக இருக்கலாம், நிர்வகிக்கப்படலாம் மற்றும் இயக்கப்படலாம். இது கிளவுட் வழங்குநரின் வளாகத்தில் உள்ளது.

பொது மேகக்கணி வரிசைப்படுத்தல் மாதிரியானது இணையம் வழியாக தகவல்களை அணுகுவதை விட கணிசமாக பாதுகாப்பாக இருப்பதன் தனித்துவமான நன்மையைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் சேவைகள் அதிக பண்டமாக்கப்பட்டிருப்பதால் தனியார் மேகங்களைக் காட்டிலும் குறைவாகவே செலவாகும்.

1105 அரசாங்க தகவல் குழுவின் ஆராய்ச்சி, பொது மேகங்களில் ஆர்வமுள்ள கூட்டாட்சி முகவர் நிறுவனங்கள் பின்வரும் நான்கு செயல்பாடுகளில் பொதுவாக ஆர்வம் காட்டுகின்றன:

இணைந்து

சமூக வலைத்தளம்

சி.ஆர்.எம்

சேமிப்பு

பொது கிளவுட் வரிசைப்படுத்தல் மாதிரி அடிப்படையிலான தீர்வின் ஒரு எடுத்துக்காட்டு கருவூலத் துறை ஆகும், இது தளம் மற்றும் அதன் பயன்பாடுகளை ஹோஸ்ட் செய்ய அமேசானின் EC2 கிளவுட் சேவையைப் பயன்படுத்தி அதன் வலைத்தளமான Treasury.gov ஐ பொது மேகக்கணிக்கு நகர்த்தியுள்ளது. தளம் பேஸ்புக், யூடியூப் மற்றும் ட்விட்டர் உள்ளிட்ட சமூக ஊடக பண்புகளை உள்ளடக்கியது, இது அங்கத்தினர்களுடன் விரைவான மற்றும் பயனுள்ள தகவல்தொடர்புக்கு அனுமதிக்கிறது.

கலப்பின மேகம். மேகக்கணி உள்கட்டமைப்பு என்பது இரண்டு அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட தனித்துவமான மேகக்கணி வரிசைப்படுத்தல் மாதிரிகள் (தனியார், சமூகம் அல்லது பொது) தனித்துவமான நிறுவனங்களாக இருக்கின்றன, ஆனால் அவை தரநிலை அல்லது தனியுரிம தொழில்நுட்பத்தால் பிணைக்கப்பட்டுள்ளன, அவை தரவு மற்றும் பயன்பாட்டு பெயர்வுத்திறனை செயல்படுத்துகின்றன (எ.கா., சுமை சமநிலைக்கு மேகம் வெடிக்கிறது மேகங்களுக்கு இடையில்).

ஏற்கனவே சில செயல்முறைகளை கிளவுட் அடிப்படையிலான கம்ப்யூட்டிங் தீர்வுகளுக்கு மாற்றியிருக்கும் ஏஜென்சிகளின் பெரிய பகுதிகள் கலப்பின கிளவுட் விருப்பங்களைப் பயன்படுத்துகின்றன. சில நிறுவனங்கள் தங்கள் அனைத்து ஐ.டி சேவைகளையும் ஒரே நேரத்தில் மாற்றும் திறனைக் கொண்டுள்ளன, கலப்பின விருப்பம் அடிப்படை மற்றும் மேகக்கணி விருப்பங்களை கலக்க அனுமதிக்கிறது, இது எளிதான மாற்றத்தை வழங்குகிறது.

கலப்பின கிளவுட் வரிசைப்படுத்தல் மாதிரியைப் பயன்படுத்தும் ஒரு கூட்டாட்சி நிறுவனத்திற்கு நாசா ஒரு எடுத்துக்காட்டு. அதன் நெபுலா ஓப்பன் சோர்ஸ் கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் திட்டம் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டிற்காக ஒரு தனியார் மேகத்தையும், வெளிப்புற கூட்டாளர்களுடனும் பொதுமக்களுடனும் பகிரப்பட்ட தரவுத்தொகுப்புகளுக்கு பொது மேகத்தையும் பயன்படுத்துகிறது.

ஹைப்ரிட் கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் வரிசைப்படுத்தல் மாதிரி விருப்பம் மாநில மற்றும் உள்ளூர் அரசாங்கங்களுக்கும் தேர்வு விருப்பமாக நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது, மிச்சிகன் மற்றும் கொலராடோ போன்ற மாநிலங்கள் ஏற்கனவே தங்கள் கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் நோக்கங்களை ஹைப்ரிட் கிளவுட் வரிசைப்படுத்தல் மாதிரிகளை விளக்கும் திட்டங்களுடன் அறிவித்துள்ளன.

Add a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *